Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

แจกโน้ตเพลง แสงจันทร์ (มาลีฮวนน่า)
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านมาร่วมแบ่งปันโน้ตเพลงขลุ่ย เพื่อสืบสานเสียงขลุ่ยไทยให้คงอยู่ต่อไปอีกยาวนาน โน้ตเพลงทั้งหมดใช้เพื่อให้ผู้ที่สนใจทุกท่านได้ฝึกฝน และเพื่อความบันเทิงเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์เพื่อแสวงหาประโยชน์ทางการค้า ท่านสามารถดูรายชื่อเพลงได้ที่หัวข้อ "สารบัญโน้ตเพลงขลุ่ย"
  • หน้าที่:
  • 1

แจกโน้ตเพลง แสงจันทร์ (มาลีฮวนน่า) 3 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #413

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 32
เพลงนี้ เนื้อเพลงเขียนได้สละสลวย มีความหมายซึ้งกินใจ
ทำนองก็ไพเราะและคนร้องที่ร้องได้เป็นเอกลักษณ์ สรุป..ลงตัวทุกอย่าง เลยแกะเป็นโน้ตขลุ่ยให้เป่ากันครับ
เพลงนี้เหมาะไปเป่ากลางป่ากลางเขาหรือเป่าใต้แสงจันทร์ก็ดีเหมือนกันครับ^^

เพลงนี้ใช้ขลุ่ยคีย์ซีเป่า เสียงจะตรงในเพลงครับ

ฟังเพลงก่อนครับ แสงจันทร์...มาลีฮวนน่า

โน้ตเพลง

เพิ่มเติมเกี่ยวกับเป่าเพลงนี้นะครับ
1.จะมีโน้ตที่เป็นสีเขียวอยู่(มีเส้นใต้ขีดไว้) โน้ตพวกนี้เป็นลูกเล่นไม่ใช่โน้ตหลัก
พวกนี้เพิ่มความไพเราะ(ของผมเอง^^)ถ้าเป็นมือใหม่เพิ่งฝึกหัดเป่าให้ข้ามไปได้ครับ
หรือเป่าแล้วดูรกไม่ชอบก็เอาออกไปได้เช่นกันครับ

2.ในส่วนโน้ตที่ขีดเส้นใต้ จะเป็นโน้ตที่ใส่ลูกเล่น ให้เป่าลมเดียวแต่ไล่ตัวโน้ตตามที่ปรากฏ
โดยลูกเล่นจะมีทั้งลูกเอื้อนเสียงโหย-หวน และไล่ตัวโน้ตเพื่อให้เสียงพริ้ว
โดยสไตล์ของผมที่ชอบใช้เป่าเพลงสากลคือ (ตามประสบการณ์ที่เป่ามานะ)

-พรมนิ้ว : ในเพลงสากล แนะนำให้พรมช้าๆๆหรือจากช้าไปเร็ว จะไพเราะครับ
อย่าไปพรมนิ้วรัวหรือพรมโน้ตไปทั่ว มือใหม่ที่เป่าเองจะฟังดูรู้สึกไพเราะและชอบ
แต่คนฟังจะฟังแล้วรกครับ ผมเองก็ยังติดพรมนิ้วอยู่เหมือนกันครับแล้วก็ไม่ค่อยได้เรื่อง
แนะนำพรมตอนจบท่อนใหญ่หรือเป็นบางจุด (ลองฟังเพลงที่อ.ธนิสร์ดูก็ได้ครับ)
ถ้าชอบพรมโน้ตไปทั่ว ให้ฝึกเป็นลูกตีนิ้วตามนี้แทนจะดีกว่าครับ
www.noomlamoon.com/index.php?option=com_...p;catid=11&id=38

-ลูกเอื้อน : เป่าโน้ตหลายตัวเรียงกันโดยใช้ลมเดียวอย่างรวดเร็ว
เป็นลูกเล่นที่ผมชอบใช้มากครับและชอบใส่ จะได้เสียงพริ้วต่อเนื่อง ถ้าใส่มากก็รกหูเหมือนกัน:P
www.noomlamoon.com/index.php?option=com_...p;catid=11&id=41

-ลูกกระทบ : ผมชอบใช้ตอนมีโน้ตเดียวเรียงซ้ำต่อกัน เพื่อให้เกิดเสียงแตกต่างบ้าง
www.noomlamoon.com/index.php?option=com_...p;catid=11&id=80

-ลูกหวนโหย : อันนี้ก็ชอบครับ จะได้เสียงไพเราะโดยเฉพาะใส่ขึ้นเพลง หรือท้ายเพลงบ้าง
www.noomlamoon.com/index.php?option=com_...p;catid=11&id=85

3.เพลงนี้มีสำเนียงท้องถิ่น ไม่ว่าจะเป็นเสียงของคนใต้ เหนือ อิสานหรือจะเป็นสำเนียงคนสุพรรณ
เสียงจะเหน่อแบบไหน ขลุ่ยสามารถเป่าเลียนเสียงเหล่านี้ได้ครับ วิเศษไหม! (ผมเชื่ออย่างนั้น)
ในเพลงนี้ผมก็แกะมาให้บางคำที่แกะได้นะครับ ลองเป่าดู
เสียงเหน่อ เป็นการเป่าไล่ตัวโน้ตที่ติดกัน2-3ตัว ใช้การเป่าเอื้อนหรือเป่าไล่โน้ตขึ้นลงอย่างรวดเร็ว
ทำให้เกิดเสียงสูงต่ำออกมาเป็นเสียงเหน่อครับ ลองฝึกฟังและลองแกะดูก็ได้ครับ
แต่นิ้วต้องอยู่ในขั้นเริ่มคล่องแล้วนะครับ ต้องอาศัยการฝึกแล้วก็ฝึกครับ

4.ในเพลงผมแกะโน้ตเปียโนมาให้ครับ เผื่อจะเอาขลุ่ยมาเทียบเสียงดูครับ
สมมุติมีขลุ่ยคีย์อะไรไม่รู้ ก็มาลองเป่าเทียบกับเพลงนี้ ถ้าตรงก็เป็นขลุ่ยคีย์ซีครับ
เพราะเสียงโน้ตจากเปียโนมีความชัดและเป็นมาตรฐาน
แต่เพลงที่นี้โน้ตเปียโนเสียงค่อนข้างสูงถึงสูงมาก อาจจะไม่ค่อยเหมาะ
อีกอย่างหนึ่งอยากจะฝึกเป่าเทียบเสียงสูงก็ได้เช่น ซอลหรือลาสูง
จะดีหรือไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับขลุ่ยกับคนเป่าครับ

เห็นไหมครับ เพลงหนึ่งเพลงถ้าเราสนใจก็ได้อะไรตั้งหลายอย่าง

ขอให้มีความสุขกับการเป่าขลุ่ยนะครับ^^

Re: แจกโน้ตเพลง แสงจันทร์ (มาลีฮวนน่า) 3 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #414

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 32
ผมลองเป่าโดยใช้โทรศัพท์มือถืออัด(เสียงสูงอาจจะไม่ชัด) เป็นตัวอย่างมาให้ลองฟังให้ระทึกเล่นๆ^^
โดยเป่าตามโน้ตที่แกะครับ แต่มีขาดบ้าง เกินบ้าง เข้าทุ่งบ้างตามประสามือใหม่แล้วก็ดึกแล้วด้วย อิอิ
ที่สำคัญเปิดค่อยๆก่อนนะครับ เดี๋ยวชาวบ้านจะแตกตื่น
โหลดฟังแล้วได้เรื่องไม่ได้เรื่องอย่างไร ก็ลองวิจารณ์มาได้เลยครับเพื่อในการปรับปรุงของผม
www.mediafire.com/?xo0w807137rh820
ผมใช้ขลุ่ยคีย์ซีไม้ชิงชัน เป็นขลุ่ยที่ผมรักมากเพราะเป็นขลุ่ยเลาแรกที่ผมฝึกเป่า
เป่ามาปีกว่า ขอบรูปิดเปิดนิ้วเป็นรอยด่างหมดแล้วเพราะเป่าแทบทุกวัน
แก้ไขล่าสุด: 3 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา โดย bamboo.

Re: แจกโน้ตเพลง แสงจันทร์ (มาลีฮวนน่า) 3 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #415

• tik
  • Moderator
  • จำนวนโพสต์: 253
  • พลังน้ำใจ: 19
กระผมขอบคุณคุณ bamboo มากครับ ที่นำโน้ตเพลงขลุ่ยเพราะๆ มาแบ่งปันให้กับทุกคน และอธิบายเทคนิคต่างๆ ในการเป่าขลุ่ยให้กับคนที่รักการเป่าขลุ่ย โดยไม่หวงหรือปิดบัง ถือเป็นการส่งเสริมให้ขลุ่ยไทยยังคงอยู่คู่กับคนไทยต่อไปครับ

ขอขอบคุณจากใจจริงครับ

ตอบกลับ: แจกโน้ตเพลง แสงจันทร์ (มาลีฮวนน่า) 2 ปี, 4 เดือน ที่ผ่านมา #2165

โน้ตแบบไม่แต่งเติม เป็นแบบนี้ มือใหม่น่าจะชอบ

แสงจันทร์กระจ่าง ส่องนำทาง สัญจร
ซ ม ร ด ร ด ร ม ซ ล

คิดถึง นางฟ้า อรชร ป่านนี้นางนอน
หลับแล้วหรือยัง
รํ ดํ รํ มํ ลดํซ ม ดํ ล ซ ม ซ ซ ม

แสงจันทร์นวลใย ข้าจ่อมจม อยู่ในภวังค์
ซ ม ร ด ซ ร ม ม ซ ล ล

เรไร เสียงไพรแว่วดัง
ยิ่งฟังยิ่งเหงาจับใจ....คิดถึง
รํ รํ มํ ดํ ซ ล ล ซ ล ซ ร ม ... ร ซ

เดินทางกลางเถื่อน กลางหมู่เดือน
และหมู่ดาว
ม ม ร ด ด ร ม ม ซ ล

แหงนมองฟ้า ดั่งมองหาเงา
ของเยาวมานอยู่ในสายลม
ดํ รํ มํ ล ดํ ล ซ ดํ ล ดํ ซ ม ซ ซ ม

ผู้ใดสอนเจ้า นำทางเหน็บหนาว และ
ขื่นขม
ซ ม ร ด ร ด ร ม ม ซ ล

น้ำตาหยดหยดทุกข์ระทม พร่างพรมอยู่
ในสายตา... หวั่นไหว
มํ รํ ดํ ล ดํ ล ซ ล ซ ม ซ ซ ม ... ร ซ

*เอาใจและร่าง ออกมาวางเดิมพัน
ม ม ร ด ด ร ม ซ ล

เดินทางไกล อยู่ใต้แสงจันทร์ คิด
ถึงทุกวัน คิดถึงทุกคืน
รํ รํ รํ ล ดํ ล ซ ล ดํ ล ซ ม ซ ซ ม

คิดถึงคนรัก ชุ่มชูใจ ให้เกินฝืน โอ้ฝัน
อยู่ทุกค่ำคืน
ซ ม ร ด ซ ร ม ม ซ ล ดํ มํ ดํ รํ ซ ล

ในคืนที่มีแสงจันทร์.....อ่อนหวาน
ซ ซ ล ซ ซ ม ... ร ซ

เอาความฝันใฝ่ สองเราไว้ ที่ปลายฟ้า
ม ม ร ด ด ร ม ม ซ ล

เดินทางผ่าน สายธารเวลา ขอให้ศรัทธา
อย่าลืมลางเลือน
รํ รํ ดํ รํ ดํ ซ ล ล ดํ ม ซ ม ซ ฟ ม

รอแสงสว่าง อรุณ รุ่งรางมาเยือน ฝากใจ
ไว้ กับแสงดาวเดือน
ร ม ร ด ร ม ม ซ ล ล ดํ รํ มํ ล ดํ ล ซ

ขอให้มาเยือน อยู่ในนิทรา....หลับฝัน
ล ดํ ล ซ ม ซ ฟ ม .... ร ซ

(ซ้ำ*) รอแสงสว่าง อรุณ รุ่งรางมาเยือน ฝากใจ
ไว้ กับแสงดาวเดือน
ร ม ร ด ร ม ม ซ ล ล ดํ รํ มํ ล ดํ ล ซ

ขอให้มาเยือน เธอในนิทรา
ล ดํ ล ซ ดํ ดํ รํ ดํ
แก้ไขล่าสุด: 2 ปี, 4 เดือน ที่ผ่านมา โดย พัชรีแฟนคลับ.
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.23 วินาที