Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

แนะนำชมละครโหมโรง (ไทยพีบีเอส)
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญสมาชิกพูดคุย แลกเปลี่ยน เผยแพร่ ความรู้และประสบการณ์เกี่ยวกับขลุ่ยและดนตรี
*** งดการสอบถามสินค้า/ สั่งซื้อสินค้าผ่านทางเว็บบอร์ด
  • หน้าที่:
  • 1

แนะนำชมละครโหมโรง (ไทยพีบีเอส) 6 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #1779

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
"โหมโรง"เคยสร้างเป็นภาพยนตร์ที่คนไทยหลายคนได้ดูผ่านตา
เป็นเรื่องราวอัตชีวประวัติของท่านหลวงประดิษฐไพเราะ(ศร ศิลปบรรเลง)ซึ่งผลงานของท่านมีมากมายนับเป็นคุณูปการอันใหญ่หลวงต่อดนตรีไทย

บัดนี้เป็นที่น่ายินดีที่ทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสได้นำมาทำเป็นละคร ออกอากาศวันจันทร์และอังคาร เวลา 20:25 เริ่มตั้งแต่ 9 มค.2555ที่ผ่านมา
ใครที่ว่างๆไม่รู้จะดูอะไร ก็แนะนำให้ชมนะครับ

สามารถชมย้อนหลังได้ที่
www2.thaipbs.or.th/event/homrong/

ตอนที่สนุกมาก นายศร(พระเอก)ประชันระนาดกับขุนอิน

ปฐมบทโหมโรง ตอนที่1

ปฐมบทโหมโรง ตอนที่2
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: tik

Re: แนะนำชมละครโหมโรง (ไทยพีบีเอส) 6 ปี, 9 เดือน ที่ผ่านมา #1788

• tik
  • Gold Boarder
  • จำนวนโพสต์: 255
  • พลังน้ำใจ: 20
ผมก็เป็นแฟนละครโหมโรง ดูทุกวันที่ออกอากาศครับ ถ้าวันไหนไม่ได้ดูคงทุรนทุรายแน่เลย

นอกจากละครที่กำลังออกอากาศแล้ว กระผมก็อยากให้พวกเราซึ่งหลายๆท่านที่ไม่ได้เรียนดนตรีมาโดยตรง(รวมถึงกระผมด้วย ) แต่ก็ชอบดนตรีเหมือนกัน ได้ศึกษาประวัติของท่านครูหลวงประดิษฐไพเราะ ผมก็ค้นจาก google นี่ล่ะครับ อ่านแล้วทำให้เรารู้และเข้าใจประวัติศาสตร์ รู้แล้วยิ่งอยากอ่านเพิ่ม สนุกครับ เช่น ประวัตินักระนาดเอกที่มีชื่อเสียง

ขอบคุณครับ

Re: แนะนำชมละครโหมโรง (ไทยพีบีเอส) 6 ปี, 8 เดือน ที่ผ่านมา #1801

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
สวัสดีครับคุณtik แวะมาทักทายครับ ช่วงหลังไม่ค่อยได้เห็นคุณtikออกโรงเลยนะครับ^^ หวังว่าคงสบายดีนะครับ

ดีใจครับที่ผมมีคุณtikเป็นเพื่อนดูละครโหมโรงอีกคน ขอบคุณมากสำหรับเกร็ดความรู้ดีๆที่มีให้เสมอครับ

ประวัติศาสตร์ทำให้เราได้รู้และเข้าใจที่มาที่ไปแม้กระทั่งดนตรีไทยเดิมเองก็เช่นกัน ผมว่าดนตรีเป็นการถ่ายทอด อารมณ์ ความรู้สึก เรื่องราว ทำให้เรารับรู้และเข้าใจถึงความรู้สึกนึกคิดถึงผู้ประพันธ์ในตอนนั้น(ถึงแม้ว่าจะผ่านไปหลายร้อยปี)ได้ชัดเจนกว่าประวัติศาสตร์ที่เขียนบนกระดาษด้วยซ้ำไป

อย่างเช่นเพลง"แสนคำนึง"ที่ท่านหลวงประดิษฐ์ไพเราะได้แต่งขึ้น ท่านคงแสดงความห่วงใย อาลัยอาวรณ์ดนตรีไทยในสมัยนั้นที่อาจจะสูญสลายไปเนื่องจากขาดการส่งเสริมสนับสนุนจากภาครัฐในเวลานั้น

อันนี้เป็นบางตอนที่ตัดมาจากโหมโรงในเวอร์ชั่นภาพยนตร์

แสนคำนึงโดยระนาด

แสนคำนึงโดยขลุ่ย (โดยคุณปุ๋ย)

สุดท้ายทำให้ผมนึกถึงเพลง"รากไทย"

เรามาช่วยกันดูแลรักษารากไทย...รากแห่งวัฒนธรรมไทยด้วยกันนะครับ^^
แก้ไขล่าสุด: 6 ปี, 8 เดือน ที่ผ่านมา โดย bamboo.
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.14 วินาที