Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

ถึงอาจารย์ โสภน ที่เคารพครับ อยากทราบเรื่องการเลี่ยมสแตนเลสที่หัวและปลายครับ
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญสมาชิกพูดคุย แลกเปลี่ยน เผยแพร่ ความรู้และประสบการณ์เกี่ยวกับขลุ่ยและดนตรี
*** งดการสอบถามสินค้า/ สั่งซื้อสินค้าผ่านทางเว็บบอร์ด
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: ถึงอาจารย์ โสภน ที่เคารพครับ อยากทราบเรื่องการเลี่ยมสแตนเลสที่หัวและปลายครับ

ถึงอาจารย์ โสภน ที่เคารพครับ อยากทราบเรื่องการเลี่ยมสแตนเลส​ที่หัวและปลายครับ 7 ปี ที่ผ่านมา #178

• janejadhai
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีครับอาจารย์ พอดีผมได้ไปซื้อขลุ่ยเป็นไม้พญางิ้วดำมาจากห้างฟิวเจอร์ ในราคาค่อนข้างสูง ก่อนที่จะได้มาพบเว็ปของอาจารย์รู้สึกเสียดายมาก และมันก็เป็นแบบเพียงออธรรมดาสีดำทั้งเลา(ไม่ใช่คีย์ซีหรือคีย์ไดๆ) แต่พอเห็นของอาจารย์ที่ทำออกมาหลายแบบ ขนาดท่อ PVC ยังสวยเลย และพอเห็นแบบใส่สแตนเลสหัวท้าย ดูขลุ่ยมีสง่าราศีขึ้นมาเยอะเลยครับ เลยมีคำถามจะรบกวนสอบถามอาจารย์สักสองสามข้อ ดังนี้ครับ
1. สแตนเลสที่ใส่ หัวหรือท้าย นั้นช่วยเพิ่มประสิทธิภาพอะไรของขลุ่ยหรือป่าวครับ หรือเพียงแค่ความสวยงาม
2. ถ้าผมต้องการนำขลุ่ยของผมไปเลี่ยม หัว-ท้าย (ถ้าเรียกผิดต้องขอโทษด้วยนะครับ) กับอาจารย์ จะใช้เวลานานไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร แล้วจะติดต่อหรือไปหา อาจารย์ได้ที่ไหนครับ อยากได้แบบรอรับเพราะจะได้พบอาจารย์น่ะครับ

3. ขลุ่ยพญางิ้วดำ ซึ่งมีสีดำทั้งเลาสามารถที่จะแต่งลวดลายแบบที่เรียกว่าเทลายขลุ่ย ได้ไหมครับ มันสมควรจะทำไหมครับช่วยออกความคิดเห็นให้ผมด้วยนะครับ เห็นหนังสือและวิดีโอของคุณป้า องุ่น ในเว็ปของอาจารย์ ดูแล้วสวยงามดีครับ

ขอรบกวนอาจารย์ เพียงเท่านี้

ด้วยความเคารพอย่างสูง ขอบคุณครับ

Re: ถึงอาจารย์ โสภน ที่เคารพครับ อยากทราบเรื่องการเลี่ยมสแตนเลส​ที่หัวและปลายครับ 7 ปี ที่ผ่านมา #180

• sopon
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 236
  • พลังน้ำใจ: 20
1. เลี่ยมสแตนเลสหัวและท้ายช่วยเพิ่มความสวยงามและทำให้เวลาเป่าขลุ่ยส่วนของปากเป่าไม่ด่าง
2. ขลุ่ยที่จะใช้เลี่ยมสแตนเลสต้องมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด 1 นิ้ว ส่วนภาพที่ถ่ายมาให้เห็นคงไม่ถึง 1 นิ้ว ถ้าจะมาพบผมให้ดูที่ "ติดต่อเรา" ร้านผมเปิดเฉพาะวันเสาร์และวันอาทิตย์หรือโทรไปคุยกับผมก็ได้
3. ขลุ่ยที่ใช้เทลายนั้นต้องเป็นไม้รวกที่ทำขลุ่ยเท่านั้นไม้งิ้วดำทำไม่ได้ ในหนังสือเทลายที่คุณเข้าไปชมก็เป็นไม้รวกนะครับ
ปัจจุบันไม่มีใครเทลายขลุ่ยเหมือนในหนังสือเทลายแล้วนะครับ ผมถือว่าป้าองุ่น มาริศรี เป็นหนึ่งเดียวในเมืองไทยที่เทลายขลุ่ยไม้รวกได้สวยที่สุด ซึ่งขณะนี้ไม่มีผู้ใดทำได้
ภาพขลุ่ยที่ผมลงให้เห็นนี้ เป็นขลุ่ยที่ผมใช้ตั้งแต่เรียนชั้นมัธยม ซื้อที่ร้านดุริยบรรณ(สี่แยกคอกวัว)พ.ศ.2511 เป็นลายดอกพิกุล ฝีมือการเทลายของป้าองุ่นครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
แก้ไขล่าสุด: 7 ปี ที่ผ่านมา โดย admin.

Re: ถึงอาจารย์ โสภน ที่เคารพครับ อยากทราบเรื่องการเลี่ยมสแตนเลส​ที่หัวและปลายครับ 7 ปี ที่ผ่านมา #183

• janejadhai
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 2
  • พลังน้ำใจ: 1
สวัสดีครับ อาจารย์ โสภณ ที่เคารพ ขอขอบพระคุณอาจารย์นะครับ ที่เข้ามาตอบให้ความรู้แก่ผม และต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ผมเขียนชื่ออาจารย์ผิดนะครับ เดี๋ยวถ้ามีคำถามอื่นที่ต้องการความรู้จากอาจารย์ ผมคงต้องรบกวนอาจารย์อีกนะครับ อย่างไรผมก็ขอฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Re: ถึงอาจารย์ โสภน ที่เคารพครับ อยากทราบเรื่องการเลี่ยมสแตนเลส​ที่หัวและปลายครับ 7 ปี ที่ผ่านมา #190

• sopon
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 236
  • พลังน้ำใจ: 20
ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าคุณมีปัญหาหรือข้อข้องใจก็สอบถามได้ครับ ถ้าผมตอบได้ก็จะตอบคำถามให้
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.09 วินาที