Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

โชว์ "ขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ"
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
ขอเชิญสมาชิกพูดคุย แลกเปลี่ยน เผยแพร่ ความรู้และประสบการณ์เกี่ยวกับขลุ่ยและดนตรี
*** งดการสอบถามสินค้า/ สั่งซื้อสินค้าผ่านทางเว็บบอร์ด
  • หน้าที่:
  • 1

โชว์ "ขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ&quo​t; 5 ปี, 6 เดือน ที่ผ่านมา #1980

• หัดเป่า
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 10
  • พลังน้ำใจ: 0
ไม้ชุดนี้เป็นไม้เก่า ผ่ามาแล้วไม่ต่ำกว่า 16 ปี ผู้ใหญ่ที่ผมเคารพนับถือให้มาครับ ทำขลุ่ยได้ 1 เลาครับ เนื่องจากไม้มีขนาดเล็กมากๆ หากช่างมือไม่ถึงคงกลึงและเจาะรูไม่ได้แน่ๆ
*ภาพไม้ก่อนกลึงครับ*

งานกลึงไม้ โดยช่างณพ พรานนก โทร.087-0364317 ช่างกลึงฝีมือยอดเยี่ยม อัธยาศัยดี ตรงไปตรงมากับลูกค้าครับ ผมส่งไม้ไปให้ช่างณพ โดยไม่บอกว่าเป็นไม้อะไร เมื่อช่างได้ทำการกลึงและเจาะรูแล้วได้โทรมาบอกผมว่า"เป็นไม้งิ้วดำของแท้ครับ หากจะให้ใครใส่เสียงให้ ต้องทำสัญลักษณ์ไว้ที่ไม้ไว้ด้วย เพื่อไม่ให้ถูกสับเปลี่ยนไม้ภายหลัง " เพราะเมื่อทำเป็นขลุ่ยและทำการทาแลกเกอร์ด้วยแล้วจะดูยากมากๆว่าเป็นไม้งิ้วดำแท้หรือไม่
*ภาพไม้หลังจากทำการกลึงและเจาะรูพร้อมที่จะทำการใส่เสียงต่อไป*

ใส่เสียงขลุ่ยและเลี่ยมหัวท้ายด้วยทองเหลือง คีย์ C โดย อ.โสภณ นุ่มละมุล ช่างทำขลุ่ยฝีมือยอดเยี่ยมอีกคนหนึ่งของวงการครับ ขลุ่ยเลานี้ใช้เวลาในการรอคอยนานมาก แต่ก็คุ้มค่าในการรอคอยครับ เนื่องจากงานของอาจารย์มีมากและท่านก็ทำงานด้วยความปราณีต เน้นคุณภาพของงานมาก่อนปริมาณครับ

แก้ไขล่าสุด: 5 ปี, 5 เดือน ที่ผ่านมา โดย หัดเป่า.

Re: โชว์ "ขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ&quo​t; 5 ปี, 5 เดือน ที่ผ่านมา #1981

• ksuwatk
  • จำนวนโพสต์: 7
  • พลังน้ำใจ: 2
ขอแสดงความดีใจที่ท่านได้ครอบครองของหายาก

Re: โชว์ "ขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ&quo​t; 5 ปี, 5 เดือน ที่ผ่านมา #1984

• หัดเป่า
  • จำนวนโพสต์: 10
  • พลังน้ำใจ: 0
ksuwatk อ้างอิงข้อความ:
ขอแสดงความดีใจที่ท่านได้ครอบครองของหายาก

ขอบคุณครับ
สำหรับท่านที่กำลังมองหาขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ ลองอ่านคำแนะนำของอาจารย์โสภณ ดูนะครับ
" ให้ระวังเรื่องของไม้สีดำ ซึ่งไม้สีดำที่เห็นโดยทั่วไปจะมีอยู่ 3 ชนิด คือ
1. ไม้งิ้วดำ 2. ไม้ดำดง 3. ไม้มะเกลือ
ไม้ทั้ง 3 ชนิดนี้ เมื่อทำเป็นขลุ่ยแล้ว มองไม่ค่อยออกว่าเป็นไม้ชนิดใด
ถ้าหากว่าจะซื้อไม้งิ้วดำ ต้องมองให้ออกว่าเป็นไม้ชนิดใดกันแน่จึงจะไม่ถูกหลอก ขนาดผมเองเห็นกับตายังแยกไม่ออกเลย ต้องผ่านการกลึงไม้กับมือจึงจะบอกได้ว่าเป็นไม้อะไร ถ้าคุณไม่แน่ใจอย่าเสี่ยง "
เชื่ออาจารย์ไม่ผิดหวังแน่นๆ ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

ตอบกลับ: โชว์ "ขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ&quo​t; 5 ปี, 5 เดือน ที่ผ่านมา #1996

• ksuwatk
  • จำนวนโพสต์: 7
  • พลังน้ำใจ: 2
กราบเรียนท่านผู้รู้และกราบขอโทษ อ. โสภณ และท่านหัดเป่าด้วยนะครับ ผมซื้อขลุ่ยจากที่นี่มาหัดเป่าเองจากเวปนี้ไม่นานเหมือนกัน แต่ผมไปได้ขลุ่ยมาสี่เลา (ตามรูปที่แนบมา ถ่ายตอนกลางคืนเมื่อสักครู่นี้)
เลาบนเป็นไม้มะเกลือ รองลงมาเป็นไม่้ดำดงเกรดเอ และต่อมาคือไม้งิ้วดำเพศเมียเลี่ยมงาช้าง (เขาว่าเพศเมีย เพราะดำแบบเรียบๆ) ส่วนล่างสุดเป็นไม้งิ้วดำเพศผู้ (ถ้าดูดีๆ ให้สะท้อนแสงอาทิตย์ จะมีสีทองแววมาให้เห็นและจะดำมันกว่าเพศเมีย คงทำนองเดียวกับเพศไก่หรือนกมั๊ง ที่เพศผู้จะสีสันฉุดฉาดกว่าเพศเมีย)
ส่วนเนื้อจะละเอียดแตกต่างกัน แต่ถ้าไม่ได้เปรียบเทียบก็คงบอกยากว่าเป็นไม้อะไร
มีบางท่านบอกว่า ไม้ดำดงเมื่อขัดด้วยกระดาษทราย แล้วดม กลิ่นจะเหมือนไม้แช่น้ำไว้นาน
ส่วนไม้งิ้วดำเมื่อขัดด้วยกระดาษทรายแล้วดมกลิ่นเผ็ดเหมือนพริกไทย
ถ้าไม่ใช่ทังสองอย่าง กลิ่นเหมือนไม้ธรรมดา ก็เป็นไม้มะเกลือ
ผมขัดแล้วดมแล้ว ใช่อย่างว่าเลยละครับ
ลองใช้วิจารณญาณดูนะครับ ผมก็เพิ่งหัดเป่าได้ไม่กี่เดือนนี้เอง
ผิด ถูกอย่างไร ก็ขอพึ่งท่านผู้รู้โปรดให้ความเห็นด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ตอบกลับ: โชว์ "ขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ&quo​t; 1 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #3289

ดีครับ งิ้วดำ พญางิ้วดำ สวยมากครับ ชอบมาก

ตอบกลับ: Re: โชว์ "ขลุ่ยไม้นางพญางิ้วดำ&quo​t; 1 ปี, 1 เดือน ที่ผ่านมา #3290

ครับ ได้งิ้วดำมา 1 ท่อน ช่างทาง เชียงรายทำขลุ่ยให้ 5 เลา สวยมากครับ
สะท้อนแสงเห็นลายทองเป็นประกายงดงามครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.23 วินาที