Get Adobe Flash player
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

แสนคำนึง ๓ ชั้น
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
พัฒนาการในการเป่าขลุ่ย
  • หน้าที่:
  • 1

แสนคำนึง ๓ ชั้น 10 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1480

• ปุ๋ย
  • Junior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 26
  • พลังน้ำใจ: 4

เท่าที่เครื่องบันทึกเสียงและคนเป่าจะอำนวย
กล้องถ่ายภาพ + โทรศัพฑ์บันทึกเสียง ของน้อง
ขลุ่ย นุ่มละมุล ไม้ไผ่เทลาย เลาน้อย...
แก้ไขล่าสุด: 10 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา โดย ปุ๋ย.
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: tik

Re: แสนคำนึง ๓ ชั้น 10 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1489

• 22นอ/169
  • จำนวนโพสต์: 37
  • พลังน้ำใจ: 3
ได้ฟังเพลงนี้แล้ว..ให้ความรู้สึกในความรัญทด ในสภาพนัำท่วมบ้าน..เพราะมาก ๆ ครับ..

Re: แสนคำนึง ๓ ชั้น 10 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1490

• ปุ๋ย
ขอบคุณครับ..
ขอเอาใจช่วยผู้ประสพภัยทุกคน บ้านผมน้ำไม่ท่วมแต่ก็ลำบากมาก น้ำประปาไม่ไหล
หาซี้อของก็ยากถึงตอนนี้ นครสวรรค์ ยังทำความสะอาดฟื้นฟูกันอยู่เลยครับ

และขอให้กำลังใจผู้ที่กำลังเริ่มเป่า มาพัฒนาไปด้วยกัน แต่ก่อนผมก็ไม่เป็นเพลง
ได้ศึกษาจากคลิปของอาจารย์ ฟังจากแผ่นจากคนเก่งๆแล้วพยายามทำเสียงให้คลายกันก็เริ่มเป็นเพลงขึ้นครับ

Re: แสนคำนึง ๓ ชั้น 10 ปี, 2 เดือน ที่ผ่านมา #1498

• cvorapu
  • Senior Boarder
  • จำนวนโพสต์: 85
  • พลังน้ำใจ: 9
ยอดเยี่ยมครับ เสียงขลุ่ยหวานปนเศร้าฟังแล้วให้ความรู้สึกที่ดีมากๆ

Re: แสนคำนึง ๓ ชั้น 10 ปี ที่ผ่านมา #1643

• bamboo
  • Expert Boarder
  • จำนวนโพสต์: 155
  • พลังน้ำใจ: 33
ผมไม่ค่อยได้ฟังเพลงสไตล์ไทยเดิมมากเท่าไร เพลงนี้ก็เช่นกันยอมรับว่าไม่เคยได้ยินมาก่อน^^
แต่ได้ฟังคุณปุ๋ยเป่าครั้งแรกก็ได้รับรู้ถึงอารมณ์ความรู้สึกเศร้าๆอ้างว้าง ในความเห็นผม..คุณปุ่ยเป่าได้เก่งมากๆครับเพราะสามารถเป่าถ่ายทอดอารมณ์ให้คนฟังได้รับรู้และรู้สึก ผมว่าเก่งกว่าขั้นที่ฟังแค่ไพเราะเฉยๆ ทำให้ผมนึกถึงพระอภัยมณีที่เป่าปี่จนนางยักษ์ผีเสื้อสมุทรอกแตกตายคงเป็นเยี่ยงนี้แล^^

ชอบคุณปุ๋ยเป่าเพลงนี้มากครับ

Re: แสนคำนึง ๓ ชั้น 10 ปี ที่ผ่านมา #1644

• ปุ๋ย
ขอบคุณครับ
คุณ cvorapu คุณ bamboo อาจเป็นเพราะเป่าตอนเย็นๆ อยู่บ้านคนเดียวกับ ลูกๆ..แมว
เพลงนี้มีความไพเราะอยู่ในตัวเองไม่ว่าจะบรรเลงด้วยเครี่องใด เพลงบางเพลงก็ไม่เหมาะกับเครื่องนี้แต่ไพเราะเมื่อบรรเลงด้วยเครื่องนั้น บางเพลงในความรู้สึกของเราเพราะมากก็เป่าได้ทั้งท่วงทำนอง เมโลดี้ คีย์ แต่สรุปไม่เพราะ นั่นคงด้วยอารมณ์ของเสียงเครื่อง ไปกันไม่ได้กับ อารมณ์ของเพลง ผมคิดได้ตอนหัดแกะเพลง I'm yours ของ Jason Mraz ก็เลยเลือกเป่าเพลงที่น่าจะเหมาะสมกับขล่ยก็คือไทยเดิมของเรานี้ที่บรรพบุรุษสรรค์ให้
พระอภัยฯ ท่านทรงพระปรีชานะครับจะให้เคลิบเคลิ้มก็ได้ ให้หลับก็ได้ ให้อกแตกตายอย่าง คุณ bambooว่าก็ยังได้
หลายคนก็คิดถึงปี่พระอภัยฯ...ทำจากไม้มะขามโปร่งฟ้าตามตำนานจริงมั้ย หน้าตาจริงๆเป็นยังไง แต่ส่วนน้อยที่จะคิดว่า "ทำอย่างไรจะเป่าได้ไพเราะเหมือนพระอภัยฯ"
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแลฟอรัม: tik, sopon
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.19 วินาที